Hali ya nchini kwetu
Tanzania hadi hapa
tulipofika kwa sasa
haijalishi kuwa tunaenda
wapi mana tayari tumefika
pabaya… Kwa kundi ama
hali yoyote ile ifikapo
pabaya dawa pekee ni
suluhu ya hio hali mbaya
iliyopo iondolewe mara
moja kwa njia mbadala.
Ikumbukwe kuwa unapokuwa
na hali mbaya mara nyingi
kama sio zote HAIJALISHI
hio njia mbadala ni ipi
maadamu tu ipatikane nafuu
ya hio hali mbaya
kutoweka.
Ifikapo hali imedorola
hadi kuwa mbaya kwa
wahusika, maneno matamu na
kutia moyo hayana maana
tena! Ahadi za kuwekewa
uahueni kwa maneno
yaliyowahi tayari kutamkwa
na kujirudia kama nyimbo
za chorus hazina maana
tena! Kupozana na kupeana
pole kwa maneno ya faraja
na kusihi hakuna mana
tena! Hii yote kwa sababu
hali inapokuwa mbaya kamwe
haipati unafuu bila suluhu
ya kupunguza ama kuitoa
kabisa hio hali ambayo
kwa wakati huo tayari ni
sugu.
Mara nyingi hata magonjwa
kama vile kansa inapokuwa
imepatwa katika kiungo na
ikaonekana ni sugu ipo
njia mbili tu za kutibu;
unaua kabisa kiungo kwa
kukata kabisa kitoke ili
kisisambaze maeneo
mengine, ama unaacha na
hatima yake ni kifo cha
kutaraji ukibaki unahesabu
siku za kufa. Swali
linabaki kama unaweza
kupona kwanini ukubali
kuhesabu siku za kifo
chako?
Kwa muda mfupi sana
kumetokea vifo (ambavyo
tuna habari navyo) kwa
mkono wa Jeshi la Polisi
viwili. Ndani ya mda
mfupi vijana wawili wenye
nguvu ya kutosha kabisa
kujenga taifa letu hili
lililo sugu ya kutojengeka
wamefariki.
Tarehe 27/08/2012 Ally
Zona kafariki Morogoro
baada ya polisi kuingilia
kati maandamano yaliyokuwa
sio rasmi ya CHADEMA
kusababishia vurugu
zilizopelekea kurushwa kwa
risasi na hatimae kumpata
yeye kichwani moja wapo ya
risasi hizo, iliyopelekea
kifo cha papo hapo.
Siku 5 baadae Jana tarehe
02/09/2012 kimetokea kifo
kingine tena, safari hii
mmoja wa wanahabari
mashuhuri anaejulikana kwa
jina la David Mwangosi.
Vifo hivi vinasikitisha
sana… Natoa pole toka
moyoni kwangu kwa wafiwa
wa hao marehemu. Sie
tunalia kama taifa, wao
wanalia kuwa mtoto/baba/
kaka/mjomba na pengine
tegemezi la familia
limeyeyuka ghafla kwa njia
ambayo ingeweza kabisa
kuepushwa! Inasikitisha…
Na inauma pia.
Maswala/swali ya msingi ya
kujiuliza tokana na
matukio hayo (Na mtazamo
wangu juu ya hayo):-
Ni kweli kuwa kila vifo
vya polisi ambavo vimekuwa
vikitokea vinahusiana moja
kwa moja na CHADEMA?
Kumekuwa na misemo kwa
baadhi ya wananchi na hata
pia wanajamvi kuwa chanzo
cha vifo hivi ni vurugu
za wana CDM; labda kwa
sababu tu hizo vurugu
chanzo chake huwa uwepo
wa CDM hapo. Nabaki
najiuliza na kushangaa,
jamani watu wanapoteza
maisha lakini bado tu
hamfunguki na kutakasika
hayo macho kuona picha
halisia jinsi ilivo? Mie
nakataliana na hii Imani
kuwa CDM ndio
wanasababisha kupelekea
vifo hivo.
Wananchi wenzangu
wanaomini katika hili,
naombeni sababu za msingi
za kuamini hivo na hapo
hapo mnipe jibu kuwa wale
vijana wanao uwawa kule
migodi ya Barrick tena kwa
kulinda maslahi ya wageni
sio wazawa ni CDM
husababisha? Mnasemaje
kuhusu vifo vya vijana
watatu walio uwawa hata
wiki haijaisha kama tu
wanyama Fulani, ha hapo
hapo ni dhahiri kuwa case
closed?
Ni kweli kila itokeapo
kifo hicho kwa njia moja
ama nyingine hao marehemu
linakuwa ni kwa ajili ya
makosa yao na uzembe wao
hao marehemu?
Ingekuwa kuwa kila
wanaofariki wapo katika
kundi husika ambalo kwa
kesi hizi za vurugu ni
CDM, walau kunaweza
kukajengwa chembe ya mbegu
kichwani kuwa marehemu
alikuwa akirusha mawe na
kuletea fujo hao polisi wa
kutuliza vurugu. Inakuwaje
pale mtu ambae yupo kando
kabisa anauwawa? Hapa ni
dhahiri kabisa kuwa makosa
na uzembe (tena wa
makusudi) husukumwa na
polisi wenyewe. Ni dhahiri
pia kuwa Polisi wanakuwa
hawana umakini na kazi
yao, inakuwa kama vile
wanabahatisha tu. Kwa
kusahau wajibu wao kuwa
wao ndio tegemeo na ulinzi
wa mwananchi wa kawaida
dhidi ya lolote lile
ambalo laweza mtishia
usalama!
Katika kutuliza hizo
vurugu utumiaji wa silaha
wa polisi hulenga nini
hasa?
Ni ajabu sana, pamoja na
kusema sio polisi na sina
ujuzi huo - mimi nadhani
na ninaamini kuwa katika
taratibu za kazi kila kazi
ina namna yake ya kufanya
tokana na level ya hio
dhana inayofanyiwa kazi.
Inakuwa vipi kuwa kutuliza
vurugu kunasababishia
kutumika kwa vyombo vyo
moto moja kwa moja kwa
wananchi badala ya mbadala
kama vile angani?
Inakuwaje pale ambapo
mwananchi wa kawaida hana
silaha yoyote anauwawa
bila kifikiria hata mara
mbili? Hapa inanifanya
nitoke na hitimisho kuwa
polisi wanakuwa wamelenga
kabisa kuwa lazima
wajeruhi ama kuua mmoja
kama kukomesha/fundisho
ama kwa sababu zozote
zile walizo nazo!
Madhara ya Vifo kwa mkono
wa Polisi yanasukumwa
zaidi na muitikio kuliko
tukio lenyewe!
Maelezo na muitikio wa
Wakubwa wa Polisi
Kutokea kifo tokana na
uzembe wa kutumia silaha
kwa polisi ni swala moja,
Ila inapokuja swala la
polisi kushindwa kuvaa
kosa lao na kuwajibika
ipasavo ni KERO ambayo
kimsingi inaumiza na
kushindwa kutoa picha
kamili. Kuwa wao polisi
ni wajinga ama wanatambua
kuwa wananchi ndio
wajinga? Mfano mdogo Kifo
cha Marehemu Ally Zona
Morogoro kimeelezwa na
kamanda wa Polisi Morogoro
kuwa kilisababishwa na
kitu kizito kilichomgonga
marehemu kichwani na sio
risasi kama ilivodhaniwa…
Hii inaibua wazo na imani
kwangu kuwa; yawezekana
kabisa imesemekana hivo
ili yeyote Yule asikamatwe
kwa ajili ya kifo cha
marehemu, kuwe na kielezo
kuwa haieleweki hicho
kipande kilitoka katika
silaha ipi tofauti na
kuripoti kuwa ni risasi.
Muitikio wa Viongozi wa
juu wa Serikali
Katika hali ya kawaida
ilitakiwa viongozi
kuonesha ushirikiano hata
kwa matamko ya swala zima
lililotokea Morogoro kwa
kusababisha kifo cha huyo
kijana. Sio tu kwa msingi
wa kifo cha marehemu, ila
kwa msingi wa kusema
chama kilicho kikubwa kwa
upinzani kwa njia moja ama
nyingine kinahusika na
kufariki kwa Marehemu.
Hasa baada ya kuingilia
shughuli ambayo tayari
ilishatolewa taarifa kuwa
ipo na kutajajiwa. Kama
lipo lililosemwa basi
nimepitwa anatambua
tafadhali anijuze.
Wanachi kuchukuliwa kuwa
ni wajinga na wapumbavu!
Kwa mtitiriko na mwenendo
mzima wa jeshi la polisi
ni wazi wamechukulia kuwa
mwananchi hana haki (kwa
upande mwingine naweza
kubaliana na hii mana
jamii kwa upana haijuwi
haki zake). Kwamba
wanaweza kuvamia na kuamua
lolote hata kuua. Na
haijalishi kabisa wakiua
wanaweza eleza lolote lile
maadamu tu ionekane
wameitikia hata kama ni
kwa kusafisha jina lao ili
kuonekana wana haki ya
kufanya hivo maadamu
wanafanya kazi yao.
Marehemu kuchukuliwa kana
kwamba ni 'disposable'
Mwananchi wa kawaida na
chini amechukuliwa kama
vile mtu ambae hata haki,
hana maana,hana tija wala
umuhimu wa kulindwa.
Anaendeshwa vyovyote vile
na kupelekeshwa watakavo.
Hata hivo Polisi inatakiwa
watambue hizi ni nyakati
nyingine… Na kubwa kuliko
wananchi tumechoka! Hio
inafanya hata kumshusha
thamani huyo mwananchi
anapofariki. Jinsi
alivokufa na kuharibiwa
Marehemu David Mwamgosi,
maneno hayatoshelezi…
Inasikitisha.
Kwa mtiririko unavoenda,
kwa namna inavochukuliwa
na sharia pamoja na jeshi
la polisi ikiambatana na
serkali ni kana kwamba
vifo hivi vya kusikitisha
ni kosa lao marehemu. Kana
kwamba kufa kwao hakuna
mana wala tija, kana
kwamba ni sawa tu na kwa
namna nyingine ikicheza
kama ahadi kuwa inaweza
kutokea na HAKUNA ambalo
tunaweza kufanya.
Kwa kiasi Fulani inaweza
kuwa wapo sawa na ni
ukweli. Na hio yote
itaonesha na kudhihirishwa
na nguvu ya sisi wenyewe
wananchi kwa kuwapa nguvu
hio kwa ukimya, woga na
tabia yetu ya kutotaka
shari. Nadhani imefika
wakati wa kila mmoja wetu
kujihusisha kwa njia moja
ama nyingine kuwa kila
mmoja wetu, haijalishi upo
ndani ya chama, haijalishi
upo CDM ama CCM,
haijalishi lolote lile
zaidi ya Utambuzi, Ujuvi,
Uzalendo wa kutaka
kusongesha nchi yetu kuwa
mahala salama kwa KILA
mwananchi!
Kitu ambacho CHADEMA
wanatakiwa kujifunza:
Wamepokelewa kwa mikono
miwili na wananchi,
inatakiwa wajipange hasa.
Hizi vurugu ambazo
zimekuwa mara nyingi
zikihusishwa na wao kwa
namna moja ama nyingine
wanawajibika. Inawezekana
Serkali inafanya makusudi
kabisa ili kuwachafua kuwa
wao wanaleta fujo hadi
kusababisha vifo – Nasihi
kama mkereketwa wasafishe
hilo ili Watanzania wajue
ukweli.
Wanafanya kazi nzuri ya
kuhamasisha na kuwaamsha
wananchi kwa silaha yao ya
‘Movement for Change’. Ila
hio pekee haitoshi… Kazi,
Malengo, Mipango na nguvu
zaidi inahitajika.
Wanaweza wakawa
wamekubalika na kuzidi
kuongeza wafuasi kila
kuchapo; ila ukweli
unabaki kuwa CCM wana
mizizi mirefu hivo silaha
kubwa ya kung’oa huo
mzizi ni lazima iandaliwe
kwa Uadilifu, Umakini,
Uzalendo, Nguvu na Umoja!
Kitu ambacho CCM inatakiwa
kujifunza:
Uhakika wa kudumu kwao
katika uongozi daima wa
Serkali unazidi kupungua
kadri siku zinavoenda. Ni
wazi kuwa matatizo ya
ndani ya chama hasa
yalioendeshwa tokana na
mgawanyiko imekuwa kazi
kurekebisha. Wanachi
wamechoka na wanatambua
kila ambalo linafanywa na
serkali, kuwa hata kama
wakitaka kutokujihusisha
katika kashfa kama hizi
wanahusika moja kwa moja.
Kwa maana wakiwa kama wao
ndio tuliowapa dhamana ya
kuwa viongozi wetu,
wametuangusha na
wanatuumiza. CDM inaweza
isiwe na nguvu kama CCM,
ila kwa sasa ni dhahiri
nguvu ya Umma ipo mgongoni
kwao…
Kitu ambo Wanaharakati/
Wananchi tunatakiwa
kujifunza:
Kuongea ama kukemea
mitaani/majumbani/kwenye
vyombo vya habari pekee
HAITOSHI! We have to take
action, na action sio
lazima uende ukapigane na
mtu. Jamii yetu
imezungukwa na wananchi
ambao hawaelewi nini
kinaendelea kwa mapana
hapa nchini. Kuna ambae
ukimuuliza habari zozote
za siasa alizosikia hapa
karibuni atakujibu kwa
kujidai kabisa kuwa
“Diamond kaalikwa Ikulu”;
kwake hio ni siasa na
anakuwa kamaliza.
Nadhani imefika wakati
kama vile ambavo
ilisisitizwa kuhusu
ugonjwa wa UKIMWI kugusia
katika mkusanyiko wowote
wa watu zaidi ya watano
bila kujali ni mkutano wa
kijiwe/kazi/shughuli BASI
hata elimu ya yajirio (na
umuhimu wa kujua hayo) kwa
wanachi wenzetu iwe hivo.
Hasa wale ambao kabisaa
haelewi pa kuanzia ama
kuishia hasa kwa yale
yanayojiri nchini kwetu
kwenye hii Tanzania yetu.
Hii kelele ya mara moja
haitatibu tatizo letu
sugu… Tukitaka kutambua
kuwa na sie tuna tatizo;
tujiulize kelele zote
kuhusu Dr. Ulimboka
yakwapi? Nini kimefanyika
cha maana? Kwa mtindo huu
kweli tunadhani kunaweza
kukakwa na mabadiliko
chanya yoyote? Kwa njia
moja ama nyingine
turudishe uzalendo
tulioupoteza na kuujenga
upya…. Habari na namna
alivofariki Marehemu David
imenigusaa… Nawasilisha
hayo yote juu yakisukumwa
na hicho kifo kama moja
ya sababu.
"Usually when people are
sad, they don't do
anything. They just cry
over their condition. But
when they get angry, they
bring about change" -

No comments:
Post a Comment